Mua bán Căn Hộ Nhà Chung Cư Khi Chưa Có Sổ Hồng

Mua bán Căn Hộ Nhà Chung Cư Khi Chưa Có Sổ Hồng Hiện nay, không ít những trường hợp hộ gia đình, cá nhân đã ký hợp đồng mua nhà chung cư với các chủ đầu tư nhưng vì một vài lý do nào đó mà họ lại muốn bán lại căn hộ chung cư ấy khi chủ đầu tư chưa hoàn thành xong thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà (hay còn được gọi theo cách thông thường là Sổ Hồng) cho họ.

Mua bán Căn Hộ Nhà Chung Cư Khi Chưa Có Sổ Hồng
Hiện nay, không ít những trường hợp hộ gia đình, cá nhân đã ký hợp đồng mua nhà chung cư với các chủ đầu tư nhưng vì một vài lý do nào đó mà họ lại muốn bán lại căn hộ chung cư ấy khi chủ đầu tư chưa hoàn thành xong thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà (hay còn được gọi theo cách thông thường là Sổ Hồng) cho họ.
Vậy trong trường hợp này, việc mua bán căn hộ chung cư khi chưa có sổ như vậy có được hay không? Nếu được thì sẽ tiến hành như thế nào?
Nhà, công trình xây dựng hình thành trong tương lai là nhà, công trình xây dựng đang trong quá trình xây dựng và chưa được nghiệm thu đưa vào sử dụng. Căn hộ chung cư là một trong những hình thức của nhà, công trình xây dựng được hình thành trong tương lai. Mua bán căn hộ chung cư khi chưa có sổ có thể có hai trường hợp xãy ra: thứ nhất người mua nhà đã thanh toán cho chủ đầu tư, đã bàn giao nhà, chủ đầu tư đã nộp hồ sơ để cấp sổ cho người mua, thứ hai là chủ đầu tư chưa bàn giao nhà, hoặc đã bàn giao nhà nhưng chưa làm thủ tục cấp sổ.
Theo quy định Điều 59 Luật kinh doanh bất động sản, Điều 10 Nghị định 76/2015/NĐ – CP của Chính phủ ngày 10/09/2015 Quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật kinh doanh bất động sản thì bên mua có quyền chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở hình thành trong tương lai khi hồ sơ đề nghị cấp sổ  cho bên mua chưa được nộp cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Việc chuyển nhượng hợp đồng mua bán này phải được lập thành văn bản, có xác nhận của chủ đầu tư vào văn bản chuyển nhượng.
Theo quy định này thì nếu như trường hợp chủ đầu tư chưa làm thủ tục cấp sổ cho người mua thì người mua vẫn được quyền chuyển nhượng lại hợp đồng này cho người khác, và sự chuyển nhượng này phải được sự xác nhận của chủ đầu tư. Nếu như chủ đầu tư đã làm thủ tục cấp sổ và hồ sơ đã được gửi đến cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì người mua căn hộ chung cư không được chuyển nhượng lại hợp đồng đã ký với chủ đầu tư mà phải đợi đến khi có sổ rồi hai bên liên hệ với phòng công chứng hoặc văn phòng công chứng để ký hợp đồng mua bán.
Như vậy, mua bán căn hộ chung cư khi chưa có sổ vẫn có thể được tiến hành nếu như đảm bảo các điều kiện do pháp luật quy định.

COMMENTS

loading...
Name

Biệt Thự Quận 7,3,Biệt Thự Quận Bình Thạnh,1,Biệt Thự Quận Gò Vấp,5,Căn Hộ Cho Thuê,7,Căn Hộ Cho Thuê Quận 1,2,Căn Hộ Cho Thuê Quận 3,4,Căn Hộ Cho Thuê Quận 7,3,Căn Hộ Officetel,1,Căn Hộ Quận 2,2,Căn Hộ Quận 7,3,Căn Hộ Quận 9,1,Căn Hộ Quận Bình Tân,1,Căn Hộ Quận Gò Vấp,1,Căn Hộ Quận Phú Nhuận,1,Căn Hộ Quận Tân Phú,1,Căn Hộ Quận Thủ Đức,1,Căn Hộ Shophouse,1,Cho Thuê Nhà Phố,10,Đất Nền Đồng Nai,5,Đất Nền Huyện Củ Chi,1,Đất Nền Huyện Hóc Môn,1,Đất Nền Phan Thiết,1,Đất Nền Quận 7,7,Đất Nền Quận Bình Tân,2,Đất Nền Quận Tân Phú,1,Đất Thổ Vườn,2,Dự Án Căn Hộ Mới,14,Hot,6,Kiến Thức Online Cho Bạn,1,Kinh Nghiệm Mua Nhà,22,Mua Bán Biệt Thự,14,Mua Bán Căn Hộ,15,Mua Bán Đất Nền,30,Mua Bán Nhà Phố,229,nhà,2,Nhà Cho Thuê Quận 7,8,Nhà Mặt Tiền,41,Nhà Mặt Tiền Quận Tân Phú,52,Nhà Phố Đẹp,32,Nhà Phố Dưới 1 Tỷ,4,Nhà Phố Huyện Hóc Môn,1,Nhà Phố Phường Bình Hưng Hòa A,8,Nhà Phố Quận 10,1,Nhà Phố Quận 12,3,Nhà Phố Quận 2,3,Nhà Phố Quận 3,3,Nhà Phố Quận 7,46,Nhà Phố Quận 8,1,Nhà Phố Quận 9,1,Nhà Phố Quận Bình Tân,31,Nhà Phố Quận Bình Thạnh,4,Nhà Phố Quận Gò Vấp,38,Nhà Phố Quận Phú Nhuận,8,Nhà Phố Quận Tân Bình,6,Nhà Phố Quận Tân Phú,78,Nhà Phố Quận Thủ Đức,2,Nhà Phố Từ 1 Tỷ Đến 2 Tỷ,29,Nhà Phố Từ 2 Tỷ Đến 3 Tỷ,11,Nhà Phố Từ 3 Tỷ Đến 4 Tỷ,7,Nhà Phố Từ 4 Tỷ Đến 5 Tỷ,10,Nhà Phố Từ 5 Tỷ Đến 6 Tỷ,9,Phong Thủy Chọn Hướng,2,Tiến Độ Dự Án,2,Tin Địa Ốc,23,Tin Khuyến Mãi,1,Tin Nhà Đất,5,
ltr
item
Mua Bán Nhà Phố Biệt Thự: Mua bán Căn Hộ Nhà Chung Cư Khi Chưa Có Sổ Hồng
Mua bán Căn Hộ Nhà Chung Cư Khi Chưa Có Sổ Hồng
Mua bán Căn Hộ Nhà Chung Cư Khi Chưa Có Sổ Hồng Hiện nay, không ít những trường hợp hộ gia đình, cá nhân đã ký hợp đồng mua nhà chung cư với các chủ đầu tư nhưng vì một vài lý do nào đó mà họ lại muốn bán lại căn hộ chung cư ấy khi chủ đầu tư chưa hoàn thành xong thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà (hay còn được gọi theo cách thông thường là Sổ Hồng) cho họ.
http://1.bp.blogspot.com/-Dv_Oit85uuc/Vq7ZJJz_jNI/AAAAAAAACBY/G-MQ9LFyliU/s1600/mua-ban-can-ho-nha-chung-cu.jpg
http://1.bp.blogspot.com/-Dv_Oit85uuc/Vq7ZJJz_jNI/AAAAAAAACBY/G-MQ9LFyliU/s72-c/mua-ban-can-ho-nha-chung-cu.jpg
Mua Bán Nhà Phố Biệt Thự
http://www.muabannhaphobietthu.com/2016/01/mua-ban-can-ho-nha-chung-cu.html
http://www.muabannhaphobietthu.com/
http://www.muabannhaphobietthu.com/
http://www.muabannhaphobietthu.com/2016/01/mua-ban-can-ho-nha-chung-cu.html
true
4328796531115600616
UTF-8
Loaded All Posts Not found any posts VIEW ALL Readmore Reply Cancel reply Delete By Home PAGES POSTS View All RECOMMENDED FOR YOU LABEL ARCHIVE SEARCH ALL POSTS Not found any post match with your request Back Home Sunday Monday Tuesday Wednesday Thursday Friday Saturday Sun Mon Tue Wed Thu Fri Sat January February March April May June July August September October November December Jan Feb Mar Apr May Jun Jul Aug Sep Oct Nov Dec just now 1 minute ago $$1$$ minutes ago 1 hour ago $$1$$ hours ago Yesterday $$1$$ days ago $$1$$ weeks ago more than 5 weeks ago Followers Follow THIS CONTENT IS PREMIUM Please share to unlock Copy All Code Select All Code All codes were copied to your clipboard Can not copy the codes / texts, please press [CTRL]+[C] (or CMD+C with Mac) to copy